Đang Trực Tuyến

674 người đang online trong đó bao gồm 1 thành viên, 643 khách và 30 robots
  1. inanbaobi

Dàn ý review sách, cách viết bài review sách hấp dẫn

Thảo luận trong 'Quảng Cáo' bắt đầu bởi Quy Lee, 29 Tháng bảy 2023.

1. Quy Lee

Quy Lee Auto Bots

507
    Bạn có phải là một người yêu sách, luôn muốn đọc nhiều sách hay và chia sẻ cảm xúc của mình với bạn bè và cộng đồng? Bạn có biết rằng bạn không chỉ có thể đọc sách cho vui, mà còn có thể kiếm được tiền từ việc đó? Nếu bạn chưa biết, hãy để tôi giới thiệu cho bạn về một cách kiếm tiền từ việc đọc sách rất thú vị và hấp dẫn: Viết review sách trên VNO. Đồng thời, tôi cũng sẽ hướng dẫn bạn dàn ý để viết review sách chuẩn chỉnh nhất, và kèm theo mẫu từ dàn ý trên.

Dàn ý review sách hay

Để viết được một bài review sách hay và thu hút người đọc, bạn cần có một dàn ý rõ ràng và logic. Dưới đây là một gợi ý cho dàn ý review sách:

+Giới thiệu chung về cuốn sách: Bạn nên đưa ra thông tin cơ bản về cuốn sách, như tên sách, tác giả, thể loại, số trang, nhà xuất bản, năm xuất bản, v. V. Bạn cũng nên tóm tắt nội dung chính của cuốn sách một cách ngắn gọn và hấp dẫn, nhưng không tiết lộ quá nhiều chi tiết để tránh spoil cho người đọc.

+Đánh giá về cuốn sách: Đây là phần quan trọng nhất của bài review sách. Bạn nên đưa ra ý kiến cá nhân của mình về cuốn sách, bao gồm những điểm mạnh và điểm yếu của nó. Bạn có thể chú trọng vào các khía cạnh như: Cách xây dựng nhân vật, bối cảnh, cốt truyện, ngôn ngữ, phong cách, thông điệp, giá trị, v. V. Bạn nên sử dụng các ví dụ cụ thể từ cuốn sách để minh họa cho ý kiến của mình. Bạn cũng nên trích dẫn một số câu văn hay hoặc ấn tượng từ cuốn sách để làm sinh động bài viết. Tuy nhiên, bạn nên giữ cho phần đánh giá cân bằng và khách quan, không nên quá khen hoặc chê cuốn sách.

+Kết luận và khuyến nghị: Bạn nên kết thúc bài review sách bằng một đoạn văn ngắn gọn, tóm lại những điểm chính của bài viết và đưa ra ý kiến tổng quan về cuốn sách. Bạn cũng nên khuyến nghị cho người đọc liệu họ nên đọc cuốn sách này hay không, và tại sao. Bạn có thể gợi ý cho người đọc những cuốn sách tương tự hoặc liên quan đến cuốn sách bạn vừa review.

Dưới đây là một ví dụ về bài review sách theo dàn ý trên, với cuốn sách "Nhà Giả Kim" của Paulo Coelho:

Bạn có bao giờ mơ ước được đi khắp thế gian, tìm kiếm một kho báu ẩn giấu, và đồng thời khám phá chính bản thân mình? Nếu có, bạn sẽ không thể bỏ qua cuốn sách "Nhà Giả Kim" của Paulo Coelho, một trong những cuốn sách bán chạy nhất thế giới, với hơn 65 triệu bản được bán ra ở hơn 150 quốc gia. Cuốn sách được viết bởi Paulo Coelho, một nhà văn người Brazil nổi tiếng với những tác phẩm mang tính triết học và tâm linh. Nhà Giả Kim là một câu chuyện cổ tích hiện đại, kể về hành trình theo đuổi giấc mơ của Santiago, một chàng chăn cừu người Tây Ban Nha.

Santiago có một giấc mơ lặp đi lặp lại về một kho báu ẩn giấu dưới chân kim tự tháp Ai Cập. Anh quyết định đi tìm sự thật sau giấc mơ, và trên đường đi, anh gặp được nhiều người và nhiều sự kiện kỳ lạ, như một nhà tiên tri, một người bán kẹo, một vua già, một kẻ lừa đảo, một người yêu, và một nhà giả kim. Mỗi người và mỗi sự kiện đều mang lại cho anh một bài học quý giá về cuộc sống, về tình yêu, và về chính bản thân anh.

Nhà Giả Kim là một cuốn sách đơn giản nhưng sâu sắc, mang lại cho người đọc nhiều cảm hứng và suy ngẫm. Cuốn sách không chỉ là một câu chuyện phiêu lưu hấp dẫn, mà còn là một triết lý sống, một lời nhắc nhở cho chúng ta rằng: "Khi bạn muốn điều gì, toàn bộ Vũ trụ sẽ hợp lực để giúp bạn đạt được điều ấy". Cuốn sách cũng khuyến khích chúng ta phải theo đuổi ước mơ của mình, không sợ hãi thất bại hay khó khăn, và luôn tin tưởng vào sức mạnh của "Linh Hồn Thế Giới", hay "Thần Duyên".

Tác giả Paulo Coelho có khả năng viết lách tuyệt vời, khiến cho câu chuyện trở nên sống động và thu hút. Ngôn ngữ của ông rất giàu hình ảnh và biểu tượng, tạo ra những so sánh và nghịch lý, như "mọi thứ đều có giá của nó", "để có được một điều gì đó, bạn phải từ bỏ một điều gì đó khác", "đôi khi để tìm được kho báu, bạn phải đi xa nhà", v. V. Những câu văn của ông cũng rất ngắn gọn và dễ hiểu, không dùng nhiều từ ngữ khó hay phức tạp. Một số câu văn đáng nhớ từ cuốn sách là:

• "Điều quan trọng nhất trên đời là biết thực hiện huyền thoại cá nhân".
    • "Khi bạn muốn điều gì, toàn bộ Vũ trụ sẽ hợp lực để giúp bạn đạt được điều ấy".
    • "Đừng bao giờ từ bỏ ước mơ của mình. Hãy theo đuổi chúng với sự can đảm và kiên nhẫn".
    • "Mỗi người đều có một kho báu riêng, chỉ cần biết cách tìm kiếm và nhận ra nó".

Tôi đã đọc cuốn sách Nhà Giả Kim khi tôi còn là một sinh viên, và tôi phải nói rằng đó là một trong những cuốn sách ảnh hưởng nhiều nhất đến tôi. Cuốn sách đã làm thay đổi cách nhìn và cách sống của tôi, khiến tôi dũng cảm hơn, quyết tâm hơn, và yêu đời hơn. Cuốn sách đã giúp tôi nhận ra rằng mỗi người đều có một mục tiêu và một ý nghĩa trong cuộc sống, và điều quan trọng là phải theo đuổi nó với niềm tin và nỗ lực. Cuốn sách cũng đã mang lại cho tôi nhiều niềm vui và hạnh phúc, khi tôi được đồng hành cùng Santiago trong hành trình phiêu lưu của anh.

Nếu bạn chưa đọc cuốn sách này, tôi khuyên bạn nên đọc ngay, vì nó sẽ làm cho bạn thấy cuộc sống thật kỳ diệu và đáng sống. Tôi tin rằng bạn sẽ không hối tiếc khi đọc cuốn sách này, vì nó sẽ là một người bạn đồng hành tuyệt vời cho bạn trong cuộc sống. Chúc bạn có những giây phút đọc sách vui vẻ và bổ ích!

Giới thiệu chương trình viết review sách kiếm tiền trên VNO - Việt Nam Overnight

VNO là viết tắt của Việt Nam Overnight, một trang web viết bài review kiếm tiền, không chỉ có review, bạn có thể viết nhiều chủ đề khác nhau như viết truyện, dịch truyện, vâng vâng.. VNO là nơi kết nối giữa những người cần nội dung và những người có khả năng cung cấp nội dung. Bạn có thể đăng ký làm freelancer trên VNO để nhận các dự án viết bài theo sở thích của mình. Một trong những loại bài viết phổ biến trên VNO là review sách.

Tại sao nên viết review sách kiếm tiền trên VNO?

Viết review sách kiếm tiền trên VNO có nhiều lợi ích, như:

+Bạn có thể thỏa mãn đam mê đọc sách và chia sẻ ý kiến của mình với cộng đồng. Bạn sẽ được đọc nhiều cuốn sách mới lạ và hấp dẫn, và gửi gắm những suy nghĩ và cảm xúc của mình vào từng dòng chữ. Bạn sẽ được nghe những phản hồi và góp ý từ những người đọc khác, và cùng trao đổi về những cuốn sách yêu thích.

+Bạn có thể học hỏi được nhiều kiến thức mới từ các cuốn sách bạn đọc và review. Bạn sẽ được tiếp xúc với nhiều lĩnh vực và chủ đề khác nhau, từ khoa học, văn học, lịch sử, triết học, tâm lý, đến du lịch, ẩm thực, thời trang, v. V. Bạn sẽ được mở rộng tầm nhìn và hiểu biết về thế giới xung quanh.

+Bạn có thể rèn luyện kỹ năng viết lách và phát triển phong cách riêng của mình. Bạn sẽ được thử thách bản thân để viết ra những bài review sách hay và thu hút người đọc. Bạn sẽ được học cách tổ chức ý tưởng, lựa chọn từ ngữ, sử dụng ngôn ngữ hình ảnh và biểu tượng, tạo ra những so sánh và nghịch lý, v. V. Bạn sẽ được khám phá và phát huy tiềm năng sáng tạo của mình.

+Bạn có thể kiếm được thu nhập từ việc viết review sách. Mức giá cho mỗi bài review sách trên VNO tùy thuộc vào lượt xem, đọc bài viết, và chất lượng của bài viết. Bạn có thể viết nhiều bài review sách khác nhau, về những cuốn sách khác nhau, để tăng thu nhập của mình. Bạn cũng có thể nhận được những ưu đãi và quà tặng từ các nhà xuất bản hoặc các tác giả khi viết review sách cho họ.

+Bạn có thể linh hoạt thời gian và không gian làm việc. Bạn không cần phải đi làm theo giờ hành chính hay tuân theo sếp. Bạn chỉ cần có máy tính hoặc điện thoại thông minh có kết nối internet là có thể viết review sách bất cứ lúc nào, bất cứ nơi đâu. Bạn có thể viết review sách khi đang ở nhà, ở quán cà phê, ở công viên, hay thậm chí là khi đang đi du lịch. Bạn có thể tự quyết định số lượng và thời hạn của các dự án viết bài mà bạn muốn viết.

Hướng dẫn kiếm tiền bằng cách viết review sách trên VNO - Việt Nam Overnight

Bước 1:
    Tạo 1 tài khoản viết bài trên VNO

Bước 2: Vào email kích hoạt tài khoản và đọc thật kỹ các bước hướng dẫn để bắt đầu viết bài của bạn. Xong, bạn có thể bắt đầu ngay công việc viết review sách để kiếm thêm thu nhập.

Lưu ý: Số tiền này bạn sẽ được nhận suốt đời cho đến khi nào bạn tự tay xóa bài viết đó đi.

Bạn có thể rút tiền bất kỳ lúc nào khi đủ số tiền tối thiểu là 200k, không cần đợi đến cuối tháng.

Tôi đã giới thiệu cho bạn về một cách kiếm tiền từ việc đọc sách rất thú vị và hấp dẫn: Viết review sách trên VNO. Tôi đã nêu ra những lợi ích của việc viết review sách, như thỏa mãn đam mê, học hỏi kiến thức, rèn luyện kỹ năng, kiếm được thu nhập, và linh hoạt thời gian. Tôi cũng đã gợi ý cho bạn một dàn ý review sách hay và logic, bao gồm ba phần chính: Giới thiệu chung về cuốn sách, đánh giá về cuốn sách, và kết luận và khuyến nghị. Tôi đã áp dụng dàn ý này để viết một bài review sách mẫu về cuốn sách Nhà Giả Kim của Paulo Coelho, một cuốn sách tuyệt vời mà tôi rất yêu thích và khuyên bạn nên đọc. Cảm ơn bạn đã đọc bài viết của mình.

Thanh Tien.

Trả lời qua Facebook