Đang Trực Tuyến

667 người đang online trong đó bao gồm 1 thành viên, 626 khách và 40 robots
  1. inanbaobi

Hướng dẫn cách viết review du lịch kiếm tiền

Thảo luận trong 'Quảng Cáo' bắt đầu bởi Quy Lee, 24 Tháng bảy 2023.

1. Quy Lee

Quy Lee Auto Bots

507
    Cách viết review du lịch kiếm tiền

Có bao giờ bạn vi vu trong những chuyến đi, giữa những cuộc vui đùa trong cảnh đẹp của đất nước, bạn bất chợt nghĩ đến chuyện chia sẻ những thú vui này cho người khác. Hay có bao giờ bạn nghĩ đến, mình có thể kiếm thêm chút ít tiền cà phê, trà đá trong chuyến đi thú vị ấy không? Nếu có, vì sao bạn không nghĩ đến việc kiếm tiền từ chính chuyến đi của mình nhỉ? Nghe có vẻ hơi khó hiểu, nhưng thật ra rất đơn giản. Bạn chỉ cần một thiết bị có kết nối internet như điện thoại thông minh, hay laptop, thì bạn đã có thể kiếm tiền từ chuyến đi của mình rồi. Bạn biết mình nên làm gì không? - Rất đơn giản, chỉ cần review một chuyến du lịch mà thôi.

Review về du lịch là gì? Chúng ta cần phải làm gì?

Trước khi trả lời câu hỏi có thể kiếm tiền từ review du lịch hay không, chúng ta hãy thử tìm hiểu về review nhé!

Review có lẽ không mấy xa lạ gì, với sự phát triển công nghệ số như hiện nay, review trở nên tràn làn, phổ biến hơn những năm trước đây rất nhiều. Review thì có nhiều kiểu, nhiều loại. Có bài là review trên giấy, trên báo, trên trang web. Lại có loại review trên youtube, tik tok với dạng hình ảnh, video, vừa quay vừa nói. Mảng review cũng đa dạng thể loại, không gò bó chỉ mỗi sách truyện như trước, mà nó rộng ra đến cả sản phẩm, mỹ phẩm, game, thức ăn.. và hiển nhiên, đâu thể nào bỏ qua review du lịch - địa điểm.

Trong suy nghĩ của nhiều người, review du lịch là một khái niệm gì đó rất trừu tượng. Khác với những thể loại review khác, như review sản phẩm thì bạn sẽ được chạm, được sờ vào sản phẩm ấy, hay review món ăn thì sẽ được thưởng thức, tận hưởng nó; review du lịch lại khiến nhiều người mê man. Câu hỏi chung thường là review du lịch là gì? Và phải viết những gì.

Review du lịch không chỉ gói ghém trong cảm xúc của bạn về chuyện đi ấy, nhưng nó là điều tối thiểu phải có. Khi review một bộ phim, bạn sẽ phải nêu cảm xúc của mình về bộ phim đó, nó có làm bạn lay động hay không.. hay những trải nghiệm tương tự thế. Hiển nhiên rồi, review du lịch cũng phải thế. Nếu thiếu đi cảm xúc cá nhân thì nó không còn là review nữa, nó chỉ là thông tin khô khan mà mình dễ dàng tìm thấy trên các trang web quảng cáo mà thôi. Vậy nên, trong một bài review du lịch, bạn phải thể hiện được cảm xúc của mình.

Ngoài cảm xúc về chuyến đi, về địa điểm du lịch thì review những chuyến hành trình này cần thêm những gì nữa? - Cần rất nhiều thứ, bạn có thể "bật mí" một số nơi đẹp, có thể check in, vui đùa hoặc một nơi nào ở đó mà bạn thấy thích.

Thế nếu bạn đến nơi du lịch, như Đà Lạt chẳng hạn, và rồi trong bài review của mình, bạn có đề cập đến thức ăn, quán ăn ở đó thì đấy có còn là review về du lịch không? Hay nó là review món ăn? - Nó vẫn là review du lịch vì tổng quát bài của bạn là về du lịch mà.

Ngoài những thứ đó, bạn có thể chia sẻ thông tin về những thứ hữu ích trong chuyến du lịch đó. Như khách sạn nào có giá cả tiện lợi này, hoặc là những quán ăn, những khu vui chơi vui mà rẻ.

Viết review du lịch có kiếm được tiền hay không?

Trở lại với chủ đề chính, chúng ta có thể kiếm tiền từ việc viết bài review du lịch hay không? Đương nhiên là có rồi, đây là một việc hết sức bình thường và cũng đang dần trở nên rất phổ biến. Chắc hẳn các bạn đã từng thấy những reviewer dễ dàng kiếm được thật nhiều tiền từ công việc review của mình. Có lẽ phổ biến nhất là review về sản phẩm, mỹ phẩm hay review thức ăn. Những youtuber, tiktoker trở nên nổi tiếng trong ngành nghề này cũng không ít.

Nhưng liệu review du lịch thì có dễ dàng kiếm tiền như thế hay không? Đương nhiên là có rồi, chỉ cần bạn có thể tìm được một nơi uy tín, viết nên một bài review chất lượng thì bạn có thể thừa sức để kiếm được phụ phí cho mình trong những chuyến phiêu lưu.

Làm thế nào để kiếm tiền từ viết bài review du lịch?

Có lẽ mọi người sẽ không xa lạ gì với những "bí quyết" chia sẻ của nhiều blog hay trang web về việc tiết kiệm trong khi đi du lịch, để có thể đảm bảo kinh tế nhỉ? Và chắc cũng chẳng thiếu những cách thức cho mọi người kiếm thêm tiền trong quá trình đi chơi như dạy thêm, làm thêm tại đó. Nhưng mà như thế nghe có vẻ mệt mỏi quá nhỉ? Nếu đi du lịch mà vẫn phải làm thêm như thế thì mệt quá. Thế thì bạn nên tìm đến việc viết review để kiếm tiền thôi. Công việc này không tốn quá nhiều sức lực, trông chỉ như bạn đang chia sẻ kinh nghiệm, cảm xúc của mình và lưu lại những khoảnh khắc tuyệt vời ấy thôi.

Thế thì làm sao để có thể kiếm tiền thông qua viết review du lịch?

Bước đầu tiên để có thể kiếm tiền từ việc này là bạn phải có một bài review du lịch thật chất lượng và cuốn hút đã. Bất cứ thứ gì cũng đều phải được xây dựng từ nền tảng là chất lượng, bài càng có giá trị thì bạn sẽ càng thu hút được nhiều người follow và dễ kiếm tiền hơn.

Thế nên, hãy đầu tư vào bài viết của bạn, và dưới đây là một số tips để mọi người có thể tạo nên một một bài review du lịch hay.

Chuẩn bị trước nội dung

Bạn phải lên ý tưởng cho chính mình, tạo cho mình một bản kế hoạch viết, một sườn bài như xương cá - nơi mà bạn sẽ phát triển những ý tưởng, những cảm xúc mà mình chia sẻ. Điều này sẽ giúp bạn đảm bảo được việc mình có thể viết một bài review liền mạch, trơn tru, không bị gián đoạn và đứt mạch cảm xúc.

Hãy viết thứ là của chính bạn

Có lẽ nơi bạn đi du lịch, thứ bạn muốn chia sẻ đã từng xuất hiện ở nơi nào đó trên mạng xã hội, nhưng đừng nản lòng, vì giá trị bài review của bạn nằm ở việc bạn đang tự sáng tác nó. Chỉ cần không phải là bạn "mượn ý" từ người khác thì bạn chắc chắn sẽ tạo được giá trị và thu hút được người xem, kiếm tiền từ chính thành quả của mình.

Chăm chú vào lời văn, trau chuốt từ ngữ

Sau khi viết bài xong hãy đọc lại và xem xét các lỗi cơ bản như lỗi chính tả, lỗi đánh máy bên trong bài viết của bạn nhé! Sẽ không ai thích một bài bị sai chính tả đâu. Lời văn trau chuốt nhưng ngắn gọn súc tích cũng sẽ thu hút nhiều người hơn là những bài review dài lê thê, toàn đi pr chứ chẳng có chút cảm nhận cá nhân nào.

Nếu có thể, hãy sử dụng ảnh của mình

Ảnh của mình ở đây là ảnh do bạn chụp chứ không nhất thiết phải có gương mặt bạn xuất hiện trong ảnh đâu nhé! Những bức ảnh tự chụp sẽ khiến bài viết của bạn trở nên đặc biệt, là "duy nhất" giữa hàng trăm bài trên internet. Đồng thời những bức ảnh này cũng chính là bằng chứng tốt nhất cho cả bài review của bản, là một lời khẳng định với độc giả rằng hãy tin những gì mà bạn viết trong review đi, vì nó thật sự được bạn trải qua.

Nên viết review du lịch kiếm tiền ở đâu?

Thật dễ dàng để bạn có thể tìm thấy các trang web - nơi mà luôn quảng cáo rằng bạn chắc chắn có thể kiếm được tiền từ những bài review mà mình viết. Những website này không có gì xa lạ cả, chúng nhan nhản khắp nơi trên mạng, chỉ một cú click chuột thôi thì sẽ có hàng trăm thậm chí là hàng nghìn kết quả. Chính vì quá nhiều như thế, khiến nhiều người cảm thấy quan ngại, không biết đâu mới là website thật sự có giá trị và có uy tín, có thể tạo cảm giác an toàn để bạn thoải mái đăng tải bài viết của mình.

Các trang web để đăng review kiếm tiền rất nhiều, thật khó để có thể kiểm tra độ uy tín của tất cả trang web. Hôm nay mình sẽ giới thiệu đến các bạn một nơi có thể viết review du lịch kiếm tiền mà mình đảm bảo rằng nơi này vô cùng uy tín và chi trả đầy đủ. Đó là Việt Nam Overnight (dembuon.vn) mà nhiều người hay gọi tắt là VNO.

VNO là một diễn đàn được thành lập bởi người Việt Nam, đã có lịch sử hình thành nhiều năm với rất nhiều thành viên phát triển ở nhiều mảng khác nhau như âm nhạc, học tập, viết truyện.. và không thể nào thiếu mảng review được. Nhằm thu hút thêm nhiều reviewer, nhất là những người viết bài về du lịch, hiện admin của VNO đang đưa ra các chính sách hấp dẫn, tạo mọi điều kiện để mọi người có thể kiếm tiền từ bài viết mà mình tạo nên.

Phần nhuận bút ở VNO được tính theo lượt xem - nghĩa là bạn chỉ cần viết một bài cũng có thể kiếm tiền cả một đời. Chỉ cần có người đọc thì tài khoản trên diễn đàn của bạn sẽ được cộng tiền ngay lập tức, và khi tích lũy đủ 200 ngàn thì bạn có thể rút nó về tài khoản ngân hàng của mình.

Độ uy tín của VNO phải nói là 1000%, như đã nói, đây là một diễn đàn Việt Nam đã có từ lâu, nên nó hoạt động trong cộng đồng rất lâu và cũng có nhiều người biết đến, bạn có thể an tâm về việc bản thân sẽ không bị scam ở đây đâu.

Trên đây là một số mẹo vặt, bí quyết để mọi người có thể hoàn thiện được một bài review về du lịch của mình, đảm bảo được một bài viết đầy chất lượng và cuốn hút. Mong rằng các thông tin trên sẽ giúp ích bạn trong quá trình viết lách của mình, cũng như đề xuất cho bạn được một nơi để bạn có thể an tâm viết bài và đăng bài.

Trả lời qua Facebook